เมื่อสองสัปดาห์ก่อนมีภารกิจต้องล่องใต้ลงไปทำงานที่นครศรีธรรมราช โดยนั่งรถตู้กันแบบมาราธอน 12 ชั่วโมงเต็มๆ ขนาดไม่ได้ขับเอง ร่างกายเรายังอ่อนเปลี้ยเพลียแรง เมื่อยเนื้อเมื่อยตัวไปหมด ด้วยความที่อัดอั้นกับการนั่งรถมานานแสนนาน ระหว่างทางเราจึงวางแผนกะจะไป “กิน” ของดีเมืองคอนกันให้หายเหนื่อย วันนี้จะมาแนะนำร้านแรก “โกปี๊” ร้านกาแฟอันโด่งดังของจังหวัดถึงขั้นที่เรียกว่า ใครมาเมืองคอนแล้วไม่มาทานอาหารที่นี่ถือว่ายังมาไม่ถึงก็เป็นได้
![OLYMPUS DIGITAL CAMERA](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/05/P4230340.jpg)
จริงๆแล้วร้านโกปี้มีหลายสาขาในตัวจังหวัด แต่วันนี้เราเลือกไปสาขาต้นตำรับซึ่งตั้งอยู่ข้างศาลากลางจังหวัดนครศรีธรรมราช ตัวอาคารดูมีเสน่ห์กลิ่นอายย้อนยุค ด้วยการตกแต่งสถาปัตยกรรมแบบชิโน-โปรตุกีส
นั่งปุ๊บ! พนักงานเอาชาร้อนมาเสริฟปั๊บ!
เราไม่ชอบดื่มกาแฟ เราเลยเลือกสั่งชาเย็นมาดับร้อน
ตามด้วยบัคกุดเต๋เสริฟใส่หม้อดินที่ร้อนฉ่า รสชาติเข้มข้นดี ซดกินคล่องคอ
นอกจากนี้หน้าร้านยังมีซุ้มข้าวหมกไก่ และโรตี
![OLYMPUS DIGITAL CAMERA](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/05/P4230345-1024x576.jpg)
เข้าไปดูใกล้ๆ แล้วอยากกินโรตี
ตัดสินใจสั่งโรตีแกงไก่มาทานเป็นของคาว ขนาดเสริฟพอดีหนึ่งคน น้ำแกงก็กลมกล่อมอร่อยดี
ตบด้วยโรตีใส่ไข่มาเป็นของหวาน
ก่อนกลับบ้านก็ซื้อกาแฟโบราณสำเร็จรูปกับบะกุ๊ดเต๋พร้อมปรุงของร้านไปฝากคนที่บ้านค่ะ
![BeeVer](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/04/12816974_157891254602115_871110352_n-150x150.jpg)
บีเว่อร์ สุภาภิชญ์ ทรายแก้ว
นักเขียน บรรณาธิการบิวตี้อิสระ สาวนครสวรรค์ จบปริญญาโทด้าน Fashion and Luxury Brand Management จาก Istituto Marangoni Paris ผู้หลงใหลในการดูแลความสวยความงาม เวลาว่างชอบอ่านหนังสือการ์ตูน ดูซีรีย์เกาหลี และรายการ The Return of Super Man
COMMENTS ARE OFF THIS POST