เสาร์-อาทิตย์ได้กลับบ้านที Content ดีๆก็จะมา เหอๆ นอกจากได้พักผ่อนกายใจให้อารมณ์ศิลปินมันพรุ่งพร่าน ไอเดียกระฉูดว่าจะเขียนเรื่องอะไรดี เราก็ยังได้กลับมาเจอผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการของ Around The Girlz นั่นก็คือครอบครัวเราเอง ความพิเศษของอาทิตย์นี้ คือ การไปทานข้าวฉลองวันเกิดคุณพ่อ ที่เป็นคุณพ่อเองนี่แหละ ที่เลือกโลเคชั่นให้ว่าจะไปที่ไหน ตอนแรกบรีฟโจทย์ไปว่า ที่ไหนก็ได้ที่ต้องแอร์ เพราะคุณแม่เป็นคนขี้ร้อน แต่พอเจอบรรยากาศที่น่าร่มรื่นของ “แกรนด์เจ้าพระญา อยุธยา” แล้วเป็นอันว่ายอมนั่งทานข้าวด้านนอกแบบ Open Air
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/05/P5070058-1024x576.jpg)
หลังจากจอดรถเรียบร้อย เดินเข้ามาด้านในอยากจะชูแผ่นป้าย 10 10 10 ขอเสียงปรบมือให้กับคุณพ่อที่ทำการบ้านมาดี คือเดินเข้ามาปุ๊บ! จะเจอกับอาคารไม้หุ้มด้วยแปะพลาสติก อารมณ์ประมาณ Green House
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/05/P5070060-1024x576.jpg)
เหลือบเข้ามาด้านในก็จะเจอกับความเก๋ไก๋อีกขั้น เป็นอาคารที่มีบันไดวนขึ้นไปนั่งบนชั้นลอยแต่ละชั้น ให้ความรู้สึกเหมือนบันไดหอพักในเรื่อง Harry Potter นิดหน่อย คือเดินขึ้นไปแล้ว ไม่รู้จะไปโผล่ชั้นไหน
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/05/P5070062-1024x576.jpg)
หรือจะนั่งทานอาหารข้างล่างก็ได้นะ แต่บอกแล้วว่า บรรยากาศด้านนอกริมแม่น้ำเจ้าพระยา บรรยากาศดีไม่แพ้กัน
ขอบอกเลยว่า “แกรนด์เจ้าพระญา อยุธยา” เป็นร้านที่คู่ควรแก่การมาเป็นอย่างมาก เพราะรสชาติถูกปาก บรรยากาศถูกใจ เราว่าเหมาะมากที่จะพาแฟนสาวมาเซอร์ไพรสอ่ะค่ะหนุ่มๆ เพราะอาคารโซนด้านใน ก็สามารถให้เรานั่งจิบแอลกอฮอล์ได้เพลินๆ เอาเป็นว่าสัปดาห์นี้ คุณพ่อได้คะแนนเต็มในส่วน 5 โลเคชั่นไป สัปดาห์หน้าครอบครัวเราจะไปทานข้าวที่ไหน มาติดตามกัน
ร้านอาหารริมน้ำ แกรนด์เจ้าพระญา อยุธยา
ที่อยู่: ถนนเลี่ยงเมืองอยุธยา-สุพรรณบุรี พระนครศรีอยุธยา (ถนน 356 ลงสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพะยา (ฝั่งแม่น้ำวัดไก่เตี้ย) มาร้านอยู่ซ้ายมือมีป้ายร้านสีชมพู่อยู่ตีนสะพาน จากป้ายเลี้ยวเข้ามาอีก อีก 400 เมตร
เวลาทำการ: ทุกวัน 10:00 – 22:00 น.
Facebook: https://www.facebook.com/Grandchaopraya/
เบอร์โทรศัพท์: 081 942 1666
![BeeVer](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/04/12816974_157891254602115_871110352_n-150x150.jpg)
บีเว่อร์ สุภาภิชญ์ ทรายแก้ว
นักเขียน บรรณาธิการบิวตี้อิสระ สาวนครสวรรค์ จบปริญญาโทด้าน Fashion and Luxury Brand Management จาก Istituto Marangoni Paris ผู้หลงใหลในการดูแลความสวยความงาม เวลาว่างชอบอ่านหนังสือการ์ตูน ดูซีรีย์เกาหลี และรายการ The Return of Super Man
COMMENTS ARE OFF THIS POST