กินอะไรดี? นี่คงเป็นคำถามที่ใครหลาย ๆ คนพบเจอในแต่ละวัน
ความชอบอาจจะทำให้เราสามารถทานเมนูโปรดได้บ่อยครั้ง แต่บ่อยไป ก็ทำให้เกิดความเบื่อหน่าย พวกเรา AroundTheGirlz เวลาจะชวนกันไปกินข้าว ก็ประสบปัญหานี้เช่นเดียวกัน ในการชวนแต่ละครั้ง เราจึงตั้งโจทย์ให้แข่งกันไปรีเสิร์ชหาร้านอาหารใหม่ ๆ มานำเสนอ ครั้งนี้เราจะพาทุกคนไปลองลิ้ม ชิมรสอาหารไทยสไตล์ฟิวชั่น ที่เสริฟอาหารแปลกแต่คุ้น คุ้นแต่แปลกที่ร้าน Foo Flavor สาขาเอ็มควอเทียร์
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194342-1024x576.jpg)
Foo Flavor อ่านว่า ฟู เฟเวอร์ เป็นร้านที่คัดสรร อาหาร Thai Asian Fusion โดดเด่นด้วยการกระตุ้นประสาทสัมผัสทั้ง รูป รส กลิ่น และสีสัน ที่นี่นำเอาวัตถุดิบที่เราคุ้นเคย มาปรุงแต่งให้เป็นเมนูใหม่ เรียกได้ว่า เป็นการผสมผสานรสชาติของเอเชี่ยนเซอร์ไพรส์ เหมาะกับคนที่ต้องการหาความแปลกใหม่อย่างแก๊งค์ AroundTheGirlz ของเราในวันนี้
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194455-1024x576.jpg)
1 ทุ่มหลังเลิกงาน พวกเรานัดเจอกันที่ร้าน Foo Flavor สาขาเอ็มควอเทียร์ Zone Helix ขึ้นลิฟแก้วมาชั้น 7 ออกจากลิฟปุ๊บมองมาทางซ้ายก็จะเจอหน้าร้านทันที ร้านดูสะดุดตาในโทนสีน้ำเงิน เทา เหลือง มีที่นั่งให้เลือกทั้งด้านหน้า และด้านในร้าน
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194356-1024x576.jpg)
ไหนก่อนจะเข้าไป แวะดูเมนูหน้าร้าน อาหารแลดูน่าทานไม่ใช่เล่น มีเซ็ตเมนูราคา 500 กว่าบาทด้วย อย่างนี้ต้องโดนค่า
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194506-1024x576.jpg)
เข้ามานั่งด้านใน มีโต๊ะไว้ให้บริการมากมาย แลดูกว้างขวาง ไม่อึดอัด
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194436-1024x575.jpg)
ที่นี่เล่นสีสันสดใสของจานรองแก้ว แลดูสะดุดตา เหมือนว่าถ้าช่วงนี้มาเช็คอิน มีแจกจานรองแก้วฟรีด้วยค่า
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194544-490x1024.jpg)
หิวแล้วสั่งอะไรดี ได้ยินว่าเมนูซิกเนเจอร์ของที่นี่คือ หม้อไฟกิมจิหม่าล่านู้ดเดิ้ลหมู กับข้าวโพดไข่เค็ม ก็เลยแบบมาสะดุดตากับเมนู FOO! 540 บาทมาก เห็นว่าโปรโมชั่นนี้มีถึง 29 ก.พ. 2563 เลยด้วย ต้องเอามาโดนค่าเพราะดูคุ้มดี มีเมนูเด็ด ๆ เต็มไปหมด
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194740-1024x490.jpg)
เริ่มจากเมนูของทานเล่น ข้าวโพดไข่เค็ม (Salted Egg Crispy Corn) เป็นออเดิร์ฟของทานเล่น ที่มีรสหวาน มัน เค็ม ครบ คือมีผงไข่เค็มเคลือบกับตัวข้าวโพด ฟีลคล้าย ๆ กับผงไข่เค็มหนังปลากรอบของสิงค์โปร์ แต่อันนี้คือมีความหวานของข้าวโพดมาตัด เคี้ยวได้เพลิน ๆ
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194817-1024x490.jpg)
ตามด้วยเมนูผัก สลัดหลวงพระบาง (Luang Prabang Salad) ที่มิกซ์แอนแมชสลัดครีมรสชาติจัดจ้าน ออกเปรี้ยว ๆ นิดนึง เข้าคู่กับสลัดผักที่มีเครื่องเทศอย่างผักแพว สะระแหน่ ต้นหอม ผักชี คนทานผักน่าจะชอบจานนี้ค่ะ ทานแล้วไม่เลี่ยน หอมผัก ที่เป็นเครื่องเทศดี
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_194945-1024x490.jpg)
และแล้วก็เจอฮีโร่ของวันนี้ หม้อไฟกิมจิหม่าล่านู้ลเดิ้ลหมู (Kimchi Mala Pork Noodle Soup) ที่เสริฟมาในหม้อไฟร้อน ๆ เดือด ๆ เรียกได้ว่าเป็นเมนูพร้อมสรรพไปด้วย สิ่งที่บีชอบ กิมจิ + หม่าล่า + มาม่า + หมู มีหมูยอผักชีลาวด้วยนะคะ หอมดี พูดได้คำเดียวว่าฟิน ซดน้ำซุปร้อน ๆ อร่อยดี
![Foo Flavor](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_195022-1024x490.jpg)
ที่สั่งมาเพิ่มนอกเซ็ทเพราะคุณหยกอยากทาน คือ คริสปี้มะเขือยาว (Crispy Eggplant Fries) เมนูสไตล์จีน คือเอามะเขือยาวมาทอดกรอบ คลุกกับซอสเปรี้ยวหวาน ทานเล่นเพลิน ๆ ได้อีกหนึ่งจาน
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_203024-1024x576.jpg)
ปิดท้ายด้วยของหวานในเซ็ท อันนี้คือ เลิฟ เพราะไม่หวานเกินไป กลมกล่อมกำลังดี เฉาก๊วยลูกตาลนมสด (Milky Grass Jelly with Palm Candy) ก็คือ มีนมเนื้อละเอียดคล้ายบิงซูเป็นเบสเกร็ดน้ำแข็ง แล้วโปะด้วยเฉาก๋วยกับลูกตาล โรยน้ำตาลทรายแดงเบา ๆ ด้านบน พอชิมน้ำนมดูครั้งแรก ก็คือ โอเคเลย หวานเบา ๆ กำลังดี ไม่ได้หวานเจี๊ยบขึ้นตา ส่วนใครชอบหวานก็เพิ่มนมข้นได้ค่า เป็นเมนูล้างปากหลังทานอาหารคาวได้ดีมาก
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_195817-490x1024.jpg)
พูดเรื่องของคาวหวานกันไปหมดแล้ว จะลืมเรื่องเครื่องดื่มไปไม่ได้ วันนี้ไม่ได้ดื่มน้ำเปล่ากันค่ะ เพราะอยากลองชิมเครื่องดื่มของที่นี่ด้วย ของบีสั่ง ชาหางกาแฟ เป็นชาเย็นที่มีการเติมกาแฟลงไปนิดนึงให้ได้กลิ่นหอม ๆ แต่ก็ไม่ได้เข้มกาแฟจนเกินไปนะคะ ถือว่าเป็น Combination ที่คนชอบชานม + กาแฟ จะหลงรัก
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_195118-490x1024.jpg)
คุณปอนด์จ้าสั่งฟูเฟเวอร์ ซันไลซ์ (Foo Flavor Sunrise) เป็นการผสมผสานความหวานกระเจี๊ยบเข้ากับความเปรี้ยวของเสาวรส กับความซ่าของโซดา รู้สึกเหมือนว่าแก้วนี้จะได้มาฟรี จากการสมัครสมาชิกผ่าน QR Code
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_195601-490x1024.jpg)
ส่วนเครื่องดื่มของคุณหยกคือ องุ่นเคียวโฮโซดา (Kyoho Lime Soda) หอมน้ำองุ่นเข้าคู่กับความเปรี้ยวของน้ำมะนาวโซดา
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_195938-1024x576.jpg)
วันนี้ AroundTheGirlz แก๊งค์ก็ได้มาอร่อยอิ่มท้องกันที่ Foo Flavor ถือว่าเซ็ทเมนูที่เลือกมา ก็เหมาะสำหรับการแชร์กัน 2-3 คนพอดีเลยค่า หมดค่าเสียหายกันไป 874 บาท หารกัน 3 คน = 291.33 บาท ถือว่าเป็นราคาที่เข้าถึงได้
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2020/01/IMG_20200121_200015-1024x576.jpg)
ในบรรดาทั้งหมด เมนูโปรดของบีก็คือ เจ้าหม้อไฟกิมจิหม่าล่านู้ลเดิ้ลหมู นี่แหละ ที่รสชาติถูกปากโดนใจที่สุด
สำหรับใครที่อยากมาทานความอร่อยของร้านอาหาร Foo Flavor ก็มีให้เลือกถึง 2 สาขา ไปได้ทานเวลาทำการศูนย์การค้า 10.00-22.00 น. ตอนนี้มีโปรโมชั่นอยู่ด้วย ต้องรีบไปกันนะคะ
– สาขาเซ็นทรัลลาดพร้าว ร้านอยู่ชั้น 4 ทางขึ้น BCC Hall เซ็นทรัลลาดพร้าว
โปรโมชั่น สาขาลาดพร้าว ลด 15% ตั้ง 1 มค. – 29 กพ. 63 และ Check in รับที่รองแก้ว
– สาขาเอ็มควอเทียร์ ชั้น 7 Zone Helixโปรโมชั่น สาขาเอ็มควอเทีย ลด 15% ตั้ง 21 ธค. 62 – 29 กพ. 63 และ Check in รับที่รองแก้ว
![BeeVer](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/04/12816974_157891254602115_871110352_n-150x150.jpg)
บีเว่อร์ สุภาภิชญ์ ทรายแก้ว
นักเขียน บรรณาธิการบิวตี้อิสระ สาวนครสวรรค์ จบปริญญาโทด้าน Fashion and Luxury Brand Management จาก Istituto Marangoni Paris ผู้หลงใหลในการดูแลความสวยความงาม เวลาว่างชอบอ่านหนังสือการ์ตูน ดูซีรีย์เกาหลี และรายการ The Return of Super Man
COMMENTS ARE OFF THIS POST