ห่างหายจาก AroundTheGirlz ไปนานสุดๆ ไอเดียที่จะเขียนน่ะมี แต่เวลานี่ซิ ว่างทีไรก็อยากจะนอนอยู่กับบ้านเฉยๆ ไม่เป็นอันได้สานฝันงานอดิเรกเลย สัปดาห์นี้มี content ดีๆ ที่รู้สึกว่าเก็บไว้คนเดียวไม่ได้เลยต้องฮึบๆ พลังตัวเองให้กลับมาเขียนบทความอีกครั้ง
มาค่ะ! สุดสัปดาห์นี้ครอบครัวเราเดินทางมากาญจนบุรี ออกจากปทุมธานีประมาณ 10 โมงเช้า ขับรถชิวๆมาเรื่อยๆ ใกล้เที่ยงได้เวลาท้องร้องต้องหาขอกินก็ขับรถมาถึงย่านบางเลนพอดี รออะไรล่ะครับ Search หาร้านอาหารจาก Wongnai ด่วนๆ เพราะหิวกันจนเริ่มหน้าจะมืด บางเลนนั้นขึ้นชื่อเรื่องร้านกุ้งเผาที่เรียงรายอยู่สองข้างทางถนนหมายเลข 346 แต่เพราะจุดหมายปลายทางเราคือ กาญจนบุรี จะให้ซัดกุ้งเผาตั้งแต่เที่ยงวัน คงจะหนักท้องเกินไป เอานิ้วสไลด์มือถือไปเรื่อยๆ จนมาสะดุดตากับสถานที่ๆชื่อว่า “ตลาดน้ำทุ่งบัวแดง บางเลน” เลยตัดสินใจว่า ไปลองโดนที่นี่กันดีกว่า เพราะดูภาพรีวิวของคนอื่นแล้วเห็นภาพบรรยากาศสวยงาม และมีอาหารให้เลือกมากมาย ลองดู!
ขับรถตามป้ายบอกทาง “ตลาดน้ำทุ่งบัวแดง บางเลน” มาเรื่อยจนเลี้ยวซ้ายเข้าสู่ถนนดิน คุณแม่เริ่มทำหน้าไม่มั่นใจ ว่าพวกเราควรจะไปต่อ หรือเลี้ยวรถกลับ แต่เราเช็ค GPS ดูแล้วว่าไม่เกิน 5 นาทีถึง เราเลยโน้มน้าวให้ขับไปถึงตลาดก่อนที่จะถอดใจ และในที่สุดก็มาถึง
หลังที่ได้จอดรถไว้ข้างคันนา พวกเราได้เดินเข้าสู่ตลาดซึ่งแลดูทันสมัยกว่าที่คิด
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/08/IMG_20170826_121328-1024x768.jpg)
ตรงดิ่งจากทางเข้ามา เลยขอเดินไปดูก่อน ไหนตลาดน้ำ ไหนทุ่งบัวแดง เออ…แดงเต็มสระจริง ซึ่งที่นี่มีบริการพาพายเรือ 30 นาที ไปถ่ายรูปกับดอกบัวด้วย แต่เรามาแดดเปรี้ยงๆ ไม่อยากเปลี่ยนผิวสวย เป็นผิวเสีย เลยไม่ได้นั่งเรือเล่น ถ้าใครมาแต่เช้า หรือตอนเย็นๆ เราว่าน่านั่งเรือเล่นดีเหมือนกันนะ
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/08/IMG_20170826_121301-1024x768.jpg)
ทางด้านมุมขวาของท่าเรือ ก็มีคาเฟ่ชื่อ Red Lotus Cafe ความเก๋ของตลาดที่นี่คือ จะซื้อของกินจากร้านไหนก็ได้ มานั่งตรงไหนก็ได้ ดังนั้นเพื่อนๆสามารถเดินเลือกดูอาหารที่อยากกินในตลาดแล้วเอากลับมานั่งทานที่คาเฟ่นี้ได้เช่นเดียวกัน
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/08/IMG_20170826_121528-1024x768.jpg)
เลี้ยวกลับมาโซนตลาด ตกแต่งด้วยซุ้มโค้งที่มีรากอากาศของต้นม่านสาหรีห้อยลงมาทักทาย แม่เราบอกว่าต้นนี้สวยดี แต่งูเขียวชอบ ระวังนะ! ไม่ใช่เดินๆไป งูเลื้อยลงมา 555 ระแวงไปอี๊กกกก
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/08/lOTUS-7-1024x768.jpg)
ตัวตลาดเป็นคูหาคอนกรีตที่สร้างขึ้นบนคันดินรอบสระบัว มีร้านรวงนานาชนิดให้เลือกกิน เลือกช้อป พร้อมทั้งมีเก้าอี้ให้นั่งทาน ยาวไปจนสุดตลาด
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/08/lOTUS-6-1024x768.jpg)
ส่วนตัวเราเลือกที่จะเดินดูไปจนสุดตลาดก่อน แล้วค่อยเดินกลับมา ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาทีก็เดินหมดแล้ว ทีนี้ก็ได้เวลาเลือกซื้อของกินมานั่งทานกับครอบครัว
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2017/08/lOTUS-18-1024x768.jpg)
เมี่ยงปลาทับทิมเผา นี่เป็นเมนูที่เรากินได้อย่างจริงจัง คือช่วงนี้เราไดเอทควบคุมอาหารอยู่ โปรตีนแบบนี้ ดีงามเลย
จริงๆแล้วมาที่นี่ต้องสั่ง เมี่ยงกลีบบัวมาทาน แต่เพราะเราไดเอทเลยไม่อยากทาน น้ำตาลเคี่ยวในเมี่ยง เลยขอบาย เพื่อนๆคนไหนมีแพลนมาเที่ยวนครปฐม AroundTheGirlz แนะนำเลยค่ะ ว่าห้ามพลาด ที่นี่!
ตลาดน้ำทุ่งบัวแดง
ที่อยู่: ตำบลบางเลน จังหวัดนครปฐม
เวลาทำการ: 8.00 – 18.00 น.
โทรศัพท์: 089-258-9264
![BeeVer](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/04/12816974_157891254602115_871110352_n-150x150.jpg)
บีเว่อร์ สุภาภิชญ์ ทรายแก้ว
นักเขียน บรรณาธิการบิวตี้อิสระ สาวนครสวรรค์ จบปริญญาโทด้าน Fashion and Luxury Brand Management จาก Istituto Marangoni Paris ผู้หลงใหลในการดูแลความสวยความงาม เวลาว่างชอบอ่านหนังสือการ์ตูน ดูซีรีย์เกาหลี และรายการ The Return of Super Man
COMMENTS ARE OFF THIS POST