เวลาทำอาหาร เราก็อยากได้เครื่องครัวดี ๆ ที่ช่วยให้การประกอบอาหารของเราราบลื่น อย่างกระทะ ใคร ๆ คงอยากตามหากระทะดีๆ ที่ทอดอะไรก็ลื่น ฟิน ไม่ติดก้นกระทะ ไม่ต้องล้างให้เหนื่อย วันนี้ AroundTheGirlz จะมาเข้าครัว ทำอาหาร ประเดิมกระทะของ Korea King รุ่น Gold Series กัน ได้ยินกิตติศักดื์มานานแล้วเรื่องความลื่นจริง อะไรจริง ไม่ต้องพึ่งน้ำมันมานานแล้ว วันนี้จะได้ทดลองใช้กระทะจริง ๆ สักที มาค่ะ มาพิสูจน์กันกับเมนูสเต็กเนื้อซอสพริกไทยดำ ว่ากระทะลื่นมีจริงไหม?
![Korea King](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_163134-1024x576.jpg)
KOREAN KING Gold Series
คือ กระทะหินอ่อน นาโนซิวเวอร์ ที่มีการเคลือบกระทะถึง 8 ชั้น มีทั้งหินอ่อนดำ หินอ่อนทอง และสารไม่ติดกระทะ ช่วยให้การประกอบอาหารของคุณราบลื่น ไม่ติดขัด
![Korea King Side](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_163147-1024x576.jpg)
กระทะมีเส้นผ่านศูนย์กลาง 28 ซม. และมีความสูง 8 ซม.
![Korea King Back](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_163236-1024x576.jpg)
ด้านใต้กระทะมีรอยวงรี ๆ ไว้รับความร้อนจากเตาไฟฟ้า กระทะนี้จึงสามารถใช้ได้ทั้งกับเตาแก๊สและเตาไฟฟ้า โดยมีข้อควรระวังว่า ให้ใช้ทำอาหารด้วยไฟอ่อนเท่านั้น ตัวกระทะสามารถกระจายความร้อนได้ดี กระทะร้อนเร็วโดยไม่ต้องใช้ไฟแรงค่ะ
MUST-DO STEPS
ก่อนการใช้กระทะเป็นครั้งแรก เราจะต้องวอร์มกระทะตั้งไฟอ่อน แล้วหยดน้ำมันพืชลงในกระทะประมาณ 2-3 ช้อนโต๊ะ เมื่อกระทะร้อนแล้วก็ยกลงจากเตาแล้วใช้กระดาษทิชชู่ซับน้ำมันบนผิวกระทะให้สะอาด นี่เป็นขั้นตอน Activate กระทะ ทำเพียง 1 ครั้งเฉพาะการใช้งานครั้งแรกเท่านั้นค่ะ วอร์มกระทะเรียบร้อยแล้วก็มาดูวัตถุดิบที่จะเทสกระทะวันนี้กันค่ะ
![Pepper Rib-Eye Steak Ingredients](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_162029-1-1024x576.jpg)
INGREDIENTS
วัตถุดิบในวันนี้ประกอบด้วย
- เนื้อ Rib-eye Steak
- กระเทียมปอกเปลือก 5 กลีบ
- เห็ดแชมปิญอง
- พริกไทยสด
- พริกไทยดำ
- เกลือหิมาลายัน
- โรสแมรี่อบแห้ง
- ซอสพริกไทยดำสำเร็จรูป
- เนยสำหรับเพิ่มความหอม
![Marinate the steak with pepper](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_162730-1024x576.jpg)
เริ่มจากปรุงรสเนื้อของเราด้วยพริกไทย
![Add salt and rosemary to the steak](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_162826-1024x576.jpg)
ตามด้วยเกลือและโรสแมรี่แห้ง ทาให้ทั่วทั้ง ทุกด้านแล้วพักทิ้งไว้
![Heat up the pan and put the steak inside](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_163904-1024x576.jpg)
ตั้งกระทะด้วยไฟอ่อน แล้วเอาเนื้อลงย่าง
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_164012-1024x576.jpg)
ย่างกระเทียมตาม กลับด้านเนื้อ เมื่อเห็นว่าเริ่มสุก ตะหลิวซิลิโคนช่วยให้เนื้อพลิกง่ายไม่ติดกระทะ
![Add butter inside Korea King Pan](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_164349-1024x576.jpg)
ใช้เนยลงไปจี่ในกระทะเล็กน้อยเพิ่มความหอม
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_164441-1024x576.jpg)
เมื่อสุกได้ที่แล้ว นำไปพักไว้ เราจะไม่ย่างให้สุกจนเกินไปนะคะ เรายังอยากได้เนื้อหาในมีเลือดซิบๆ อยู่บ้าง เป็นฟีล Medium Rare
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_181425-1024x576.jpg)
เพื่อความเก๋ไก๋ วันนี้เราจะเสริฟเนื้อบนเขียงค่ะ จัดวางเนื้อเรียบร้อยไป ทำน้ำราดกันต่อ
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_164640-1024x576.jpg)
ความลื่นอันดีงามของกระทะ ช่วยให้เราทำความสะอาดกระทะได้อย่างง่ายดายค่ะ ใช้กระดาษทิชชู่ชุบน้ำ ถูทำความสะอาด
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_164651-1024x576.jpg)
เศษอาหารต่างๆ ก็หลุดออกได้ง่าย ได้กระทะสะอาดพร้อมใช้ทำเมนูต่อไปภายในไม่เกิน 1 นาที
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_164803-1024x576.jpg)
สำหรับซอสราด ให้นำพริกไทยสดและเห็ดแชมปิญองลงไปผัดในกระทะกับเนย
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_165001-1024x576.jpg)
เมื่อเริ่มสุกแล้ว ให้เติมซอสพริกไทยดำสำเร็จรูปลงไปผัด
![Korea King](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_165117-1024x576.jpg)
เมื่อเห็ดนิ่มพร้อมทาน สามารถยกลงจากเตา
![Korea King](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_165305-1024x576.jpg)
ตัวซอสไหลลื่นลงถ้วยได้อย่างง่ายดาย ไม่ติดกระทะเหนียวหนึบค่า
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_165909-1024x576.jpg)
เสร็จแล้วค่า สเต็กเนื้อราดซอสพริกไทยดำ เป็นเมนูอาหารที่ทำง่ายสบาย ไม่ติดกระทะ
![](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190729_181757-1024x576.jpg)
Korea King ดีจริงไหม?
- ตัวกระทะร้อนไว กระจายความร้อนได้ดี แม้ใช้แค่ไฟอ่อน
- ใช้ได้ทั้งเตาแก๊สและเตาไฟฟ้า ทำให้สะดวกมากสำหรับบ้านสมัยใหม่ สำหรับเตาไฟฟ้า ต้องขยับกระทะดี ๆ ให้ก้นกระทะตรงกับวงความร้อนของเตา
- ตัวกระทะลื่นดีจริง ไม่จำเป็นต้องใส่น้ำมันก็สามารถทอดสเต็กได้โดยง่าย น่าจะเหมาะกับคนรักสุขภาพที่ชอบผัดอาหารกับน้ำแทนการใส่น้ำมัน
- ความลื่นของกระทะช่วยให้การทำความสะอาด ระหว่างเปลี่ยนเมนูสะดวกยิ่งขึ้น เพียงแค่ ใส่น้ำลงกระทะนิดหน่อย แล้วใช้กระดาษทิชชู่เช็ด ก็เอี่ยมสะอาดแล้ว
- ตะหลิวซิลิโคนที่ได้มาคู่กัน ช่วยให้กระทะไม่เป็นรอย แต่ต้องจำไว้ว่าควรหลีกเลี่ยงเมนูที่ใช้น้ำมัน
- ประหยัดเวลาในการทำความสะอาดเพราะอาหารไม่ติดกระทะ ไม่ต้องมาเสียเวลาล้างนาน ๆ
สรุป หากคุณเป็นคนที่รักการทำอาหาร ใส่ใจดูแลสุขภาพ และต้องการลดการประกอบอาหารโดยใช้น้ำมัน ถือว่าเป็นกระทะอันดับ 1 ที่ควรมีเลยค่ะ
ใครอยากมีกระทะลื่นจริงอะไรจริง ไว้ในครอบครอง สามารถสั่งซื้อได้ที่เบอร์ : 02-126-3121
หรือทาง LINE ID : @koreaking (มี@ด้วยนะคะ) https://line.me/R/ti/p/@koreaking
ติดตามข่าวสาร และโปรโมชั่นดีๆ ได้ทาง
Facebook: https://www.facebook.com/KoreaKingShop/
Website: www.koreakingthailand.com
![](https://th.withblog.io/post/5d22bcd6b15b8688897120.5c49919e01537065387726.png)
![BeeVer](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/04/12816974_157891254602115_871110352_n-150x150.jpg)
บีเว่อร์ สุภาภิชญ์ ทรายแก้ว
นักเขียน บรรณาธิการบิวตี้อิสระ สาวนครสวรรค์ จบปริญญาโทด้าน Fashion and Luxury Brand Management จาก Istituto Marangoni Paris ผู้หลงใหลในการดูแลความสวยความงาม เวลาว่างชอบอ่านหนังสือการ์ตูน ดูซีรีย์เกาหลี และรายการ The Return of Super Man
41 COMMENTS