มองดูไอเทมที่ซื้อมาบนโต๊ะกระจกแล้วเห็นความเชื่อมโยงของ สกินแคร์ ที่ตัวเองมี นั่นก็คือ เรามีผลิตภัณฑ์บำรุงผิว Packaging สีเขียวหลายตัวเลย ฤกษ์งามยามดีเลยจับกรุ๊ปถ่ายรูปรีวิวให้ทุกคนดู แต่ละตัวนี่เริ่ดจริง อะไรจริง เจ้ใช้จริงมาแล้วทุกตัวค่ะ
เห็นความเขียวละลานตา ขอเริ่มเล่าตามลำดับจากใช้งาน Beauty Routine Steps จากโทนเนอร์ โลชั่นน้ำ เซรั่ม ไปจนถึงมอยเจอไรเซอร์นะคะ ไปดูกันเลยว่า Green & Great Skincare! ของบีเว่อร์จะมีอะไรกันบ้าง
![สกินแคร์ Cane+Austin](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_090749-1024x576.jpg)
1. CANE+AUSTIN – Acne Retexture Pad 2% Salicylic Acid USP with 5% Glycolic Acid (ราคา 2,750 บาท)
ตัวนี้เป็นแผ่นเช็ดผิวที่มีสรรพคุณช่วยรักษาสิวและเคลียร์รูขุมขนให้สะอาด ใช้เป็นขั้นตอนแรกหลังล้างหน้า อันนี้ครูเซป Zeppmakeup แนะนำให้ใช้ตอนบีปรึกษาปัญหาผิว ก่อนเรียนแต่งหน้า ฟังครูพูดปุ๊บ ก็พุ่งตัวไปซื้อที่ BFF สาขา Paragon เลยค่ะ ก็อยากผิวใส ห่างไกลสิว สักทีนี่เนอะ
เนื่องจากช่วงที่ผ่านมา บีมีปัญหาสิวอุดตันในจุดเดิมๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีก ตรงบริเวณหน้าผากและคาง บางครั้งก็อักเสบขึ้นมา จนเรากดเอาหัวสิวออกได้ แต่บางครั้งกดไม่หมดสิวก็ฝังอยู่เป็นไตๆ รู้สึกไม่เรียบผิวเนียนอย่างที่เคย
![Cane+Austin](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_090912-1-1024x576.jpg)
พอได้ลองซื้อมาใช้ รู้สึกว่าสิวเสี้ยนและสิวอุดตันต่างๆ จะแข็งตัวให้เรากดออกเองได้โดยง่าย ส่วนสิวอักเสบก็ไม่ขึ้นอีกเลยตั้งแต่เริ่มใช้มา รอยดำจากสิวแลดูจางลง ตัวนี้บีใช้ทุกวันเป็นโทนเนอร์ตอนเย็น หลังทาจะรู้สึกหน้ายิบๆ ด้วยฤทธิ์ของ BHA ทิ้งไว้ประมาณ 1-2 นาทีก็เป็นปกติ สามารถทาผลิตภัณฑ์บำรุงตัวอื่นตามได้เลย หลังตัวนี้ซึมเข้าสู่ผิวแล้ว
![สกินแคร์ Origins](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_090956-1024x576.jpg)
2. Dr.Andrew Weil for ORIGINS – Mega-Mushroom Relief & Resilience (ราคา 1,620 บาท)
น้ำตบเห็ดตัวดังของ Orgins ขวดนี้ 200 มล. ซื้อมาจาก EVEANDBOY สรรพคุณหลักของ Mega-Mushroom คือ ช่วยปลอบประโลมและให้ความชุ่มชื่นแก่ผิว จากคุณค่าของเห็นหลินจือ เห็ดถั่งเฉ้า เห็ดชากา เห็นคอพรินัส ซีบัคธอร์น และแลคโตบาซิลลัส
![Origins](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_091059-1024x576.jpg)
เนื้อสกินแคร์เป็นน้ำใส ๆ เวลาทาสามารถใช้กับสำลีก็ได้ แต่บีจะใช้เทใส่ฝ่ามือขนาดประมาณ เหรียญ 10 แล้วค่อย ๆ กด ๆ ลงสู่ผิวให้ทั่วอย่างเบามือ ถึงแม้ชื่อว่าเป็นน้ำตบ แต่เราจะไม่ตบแรง ๆ จนเกิดเสียง หรือจนหน้ายนตามแรงกดมือที่ทานะคะ บีจะทะนุถนอมมาก เหมือนให้ความอบอุ่นจากฝ่ามือเป็นตัวช่วยแนบน้ำโลชั่นให้ซึมเข้าสู่ผิว
![สกินแคร์ Innisfree](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_091326-1024x576.jpg)
3. INNISFREE Green Tea Seed Serum (ราคา 1,000 บาท)
เซรั่มเพิ่มความชุ่มชื้นผสานประสิทธิภาพของน้ำชาเขียว และเมล็ดชาเขียว ตัวนี้ บีได้มาตั้งแต่ช่วงคริสมาสต์ปีที่แล้ว เลยเป็น Packaging รุ่น Christmas Limited Edition นะคะ สกินแคร์ นี้ถือเป็นอีกหนึ่งตัวเด็ดของแบรนด์ Innisfree ตอบโจทย์ความกังวลผิว เรื่องผิวขาดน้ำ
![Innisfree](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_091338-1024x576.jpg)
เนื้อเซรั่มทาง่าย ซึมไว ไม่เยิ้ม ไม่มัน ให้ความรู้สึกว่าได้เติมน้ำให้ผิวอย่างพอดี เวลาใช้บีจะใช้ประมาณ 2 ปั๊ม แบ่งแต้ม 5 จุดทั่วหน้า แล้วก็นวดวนสู่ผิว หลังทารู้สึกถึงความสดชื่นผิวมากเลย
![สกินแคร์ Vichy](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_090216-2-1024x576.jpg)
4. VICHY Normaderm Phytosolution Daily Care (ราคา 1,150 บาท)
มอยเจอร์ไรเซอร์ดูแลปัญหาสิวจากรากฐาน ช่วยปรับสมดุลให้ผิวแข็งแรง ลดความมัน มี Salicylic Acid ที่ช่วยจัดการปัญหาสิวอุดตัน และสิวเสี้ยน พร้อมไฮยาลูรอนสกัดจากธรรมชาติ จึงตอบโจทย์เรื่องความชุ่มชื้น ที่ขาดไม่ได้เลยคือ น้ำแร่ภูเขาไฟวิชี่ เข้มข้นสูงถึง 60% ซึ่งเป็นส่วนประกอบ Iconic ของแบรนด์
![Vichy](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_090339-1024x576.jpg)
เนื้อ สกินแคร์ เป็นสีขาว แต่เนื้อบางเบาซึมเข้าสู่ผิวได้ง่าย มีกลิ่นของอ่อน ๆ ของ Peppermint ขวดนี้ซื้อมาจาก Watsons เพราะดูโฆษณา ตอนที่เคยเป็นสิวหนัก ๆ เราก็อยากใช้อะไรที่จะไม่ทำให้ผิวระคายเคืองไปอีก เนื่องจากสูตรนี้เป็น Alcohol Free, Paraben Free, Silicone Free, และ Non Comedogenic ก็เลยรู้สึกวางใจได้ว่าจะไม่เป็นต้นเหตุของสิว เรื่องผลการใช้รักษาสิว บีใช้พร้อม ๆ กับ CANE+AUSTIN Retexture Pad ค่ะ ก็ถือว่าเป็นผลประโยชน์ร่วมในช่วยดูแลสิว
![สกินแคร์ Burnova Gel Plus](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_090503-1024x576.jpg)
5. BURNOVA GEL PLUS (ราคา 75 บาท)
เรียกได้ว่า หากหน้าแหกเมื่อไหร่จะกลับมาตายรังที่ Burnova Gel เวลาที่บีลองเครื่องสำอางนู่นนี่มาก ๆ แล้วแพ้ ผื่นขึ้น สิวเห่อเกินเบอร์ บีก็จะหยุดทุกอย่างแล้วกลับมาใช้ Burnova Gel ค่ะ ถือว่าเป็น สกินแคร์ สามัญประจำโต๊ะเครื่องแป้งก็ว่าได้
![Burnova Gel Plus](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_090634-1024x576.jpg)
เนื้อเจลใสอุดมไปด้วยคุณค่าสารสกัดจากอโลเวร่า 99.9% ผสานกับส่วนผสมธรรมชาติ เช่น ใบบัวบก และแตงกวา จริง ๆ แล้วจะใช้ทาให้ความชุ่มชื้นผิวทุกวัน หรือว่าพอกผิวหลังออกแดดก็ได้ ถือว่าเป็นอโลเจลสารพัดประโยชน์ แต่พอผิวบีกลับมาแข็งแรงแล้วก็จะเก็บ Burnova ขึ้นหิ้ง เพราะส่วนมาก เมื่อไม่มีปัญหาผิวแพ้ง่าย เราก็จะมองหา สกินแคร์ ที่มีคุณค่าเรื่องอื่น Whitening หรือ Anti-Aging แทน อันนี้หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปเลยค่ะ
![สกินแคร์ Laneige](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_091224-1024x576.jpg)
6. LANEIGE – Cica Sleeping Mask (ราคา 30,000 วอน)
ก่อนนอน เราจะมีวิธีห่มผิวให้กักเก็บความชุ่มชื้น ให้หน้าอิ่มฟู พร้อมรับวันใหม่ ด้วยการใช้ Sleep Mask ทาพอกผิวไว้ก่อนนอน ตัว Cica จะเป็นสูตรใหม่ล่าสุดของ Laneige เหมาะสำหรับผู้ที่มีสิวอักเสบ ผิวบอบบางและผิวแพ้ง่าย ตัวนี้บีไม่ได้ซื้อเองนะคะ แต่ขอทดลองใช้ของเพื่อน ตอนที่เพื่อนมานอนค้างที่ห้อง
![Laneige](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_20190728_091258-1024x576.jpg)
เนื้อ สกินแคร์ จะเป็นสีขาว มีเนื้อหนักว่าสูตร Water สีฟ้า กับ Lavender สีม่วง แต่ไม่เหนอะหนะ เพราะเป็นสูตรที่เน้นการปลอมประโลมผิว ทาแล้วไม่รู้สึกแพ้ หรือแสบผิว ตอนเช้าตื่นมาหน้าอิ่มดีค่ะ
ของบีรวม สกินแคร์ แพคเกจจิ้งเขียวมาได้ทั้งหมด 6 ตัว ถ้าเพื่อน ๆ มีตัวไหนที่เข้าตีม และใช้ดี ก็ Inbox เข้ามาพูดคุยกันได้ที่ AroundTheGirlz Facebook นะคะ
![BeeVer](https://aroundthegirlz.com/wp-content/uploads/2016/04/12816974_157891254602115_871110352_n-150x150.jpg)
บีเว่อร์ สุภาภิชญ์ ทรายแก้ว
นักเขียน บรรณาธิการบิวตี้อิสระ สาวนครสวรรค์ จบปริญญาโทด้าน Fashion and Luxury Brand Management จาก Istituto Marangoni Paris ผู้หลงใหลในการดูแลความสวยความงาม เวลาว่างชอบอ่านหนังสือการ์ตูน ดูซีรีย์เกาหลี และรายการ The Return of Super Man
42 COMMENTS